Aajibo Garib kanun hai iss Desh de, bhul K V koi nhi jaana chye gaa iss desh vich...

ਅਜੀਬੋ ਗਰੀਬ ਕਨੂੰਨ ਨੇ ਇਸ ਦੇਸ਼ ਦੇ !! ਭੁੱਲ ਕਿ ਵੀ ਕੋੲੀ ਨਹੀਂ ਜਾਣਾ ਚਾਹੇਗਾ ਇਸ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ..

ਪੂਰੀ ਦੁਨੀਆਂ ਵਿੱਚ ਕਈ ਅਜਿਹੇ ਦੇਸ਼ ਹਨ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਆਪਣੀਆਂ-ਆਪਣੀਆਂ ਖਾਸ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ਤਾਵਾਂ ਹਨ ਉਹ ਆਪਣੇ ਕਿਸੇ ਨਾ ਕਿਸੇ ਨਿਯਮ ਜਾਂ ਸ਼ੌਕ ਲਈ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਪਿਆਰੇ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਹੈ ਨਾਰਥ ਕੋਰੀਆ ਜੋ ਆਪਣੇ ਤਾਨਾਸ਼ਾਹ ਕਿਮ ਜੋਂਗ ਲਈ ਸਭ ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਪ੍ਰਸਿੱਧ ਹੈ।

ਨਾਰਥ ਕੋਰੀਆ ਦੇ ਕਨੂੰਨ ਬਹੁਤ ਹੀ ਅਜੀਬੋ –ਗਰੀਬ ਹਨ। ਇੱਥੇ ਕਈ ਅਜਿਹੀਆਂ ਸਧਾਰਨ ਚੀਜਾਂ ਬੈਨ ਹਨ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਤੋਂ ਬਿਨਾਂ ਜਿੰਦਗੀ ਅਧੂਰੀ ਰਹਿ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਸਾਨੂੰ ਕਰਨਾ ਹੀ ਪੈਂਦਾ ਹਨ ਪਰ ਉੱਥੇ ਦੇ ਨਾਗਰਿਕ ਨਹੀਂ ਕਰ ਸਕਦੇ। ਜੀ ਹਾਂ, ਆਓ ਜੀ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ ਨਾਰਥ ਕੋਰੀਆ ਵਿੱਚ ਕਿਨ੍ਹਾਂ-ਕਿਨ੍ਹਾਂ ਚੀਜਾਂ ਉੱਤੇ ਬੈਨ ਲਗਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ….…

1 . ਸ਼ਰਾਬ ਪੀਣਾ : ਨਾਰਥ ਕੋਰੀਆ ਵਿੱਚ ਸ਼ਰਾਬ ਪੀਣ ਉੱਤੇ ਪ੍ਰਤੀਬੰਧ ਲੱਗਾ ਹੈ। ਇੱਕ ਵਾਰ ਸਾਲ 2013 ਵਿੱਚ ਨਾਰਥ ਕੋਰੀਆ ਦੇ 1 ਮਿਲਟਰੀ ਅਫਸਰ ਨੂੰ ਸ਼ਰਾਬ ਪੀਣ ਦੇ ਇਲਜ਼ਾਮ ਵਿੱਚ ਮੌਤ ਦੀ ਸਜ਼ਾ ਸੁਣਾਈ ਗਈ ਸੀ। ਦਰਅਸਲ ਉਸ ਸਮੇਂ ਸਾਬਕਾ ਤਾਨਾਸ਼ਾਹ ਕਿਮ ਜੋਂਗ ਇਲ ਦੀ ਮੌਤ ਦੇ ਸੌ ਦਿਨ ਵੀ ਪੂਰੇ ਨਹੀਂ ਹੋਏ ਸਨ ਅਤੇ ਇਸਦੇ ਲਈ 100 ਦਿਨਾਂ ਦਾ ਸੋਗ ਰੱਖਿਆ ਗਿਆ ਸੀ ਅਤੇ ਇਸ ਵਿੱਚ ਉਸ ਅਫਸਰ ਨੇ ਸ਼ਰਾਬ ਪੀਣ ਦੀ ਹਿੰਮਤ ਵਿਖਾ ਦਿੱਤੀ ਅਤੇ ਉਸਨੂੰ ਮੌਤ ਦੀ ਸਜ਼ਾ ਦਾ ਆਦੇਸ਼ ਦੇ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ।

2 . ਟੀ.ਵੀ. ਵੇਖਣਾ : ਨਾਰਥ ਕੋਰੀਆ ਵਿੱਚ ਸਰਕਾਰੀ TV ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ TV ਵੇਖਣਾ ਗੈਰਕਾਨੂਨੀ ਹੈ, ਇਸ ਦੇ ਚਲਦੇ ਇੱਥੇ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਕੋਰੀਅਨ ਟੀਵੀ ਵੇਖਣ ਵਾਲਿਆਂ 80 ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਸ਼ਰੇਆਮ ਮੌਤ ਦੇ ਘਾਟ ਉਤਾਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਮੌਤ ਦੀ ਸਜ਼ਾ ਹੋਈ ਕਿਉਂਕਿ ਉਹ ਪ੍ਰਾਇਵੇਟਲੀ ਟੀਵੀ ਵੇਖ ਰਹੇ ਸਨ। ਚੰਗਾ ਹੈ ਅਸੀ ਇੰਡੀਆ ਵਿੱਚ ਹੋ। ਨਾਰਥ ਕੋਰੀਆ ਵਿੱਚ ਗੱਡੀ ਖਰੀਦਣਾ ਅਤੇ ਚਲਾਉਣਾ ਆਸਾਨ ਨਹੀ ਹੈ । ਇੱਥੇ ਡਰਾਇਵਿੰਗ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਵੱਖਰੇ ਹੀ ਕਨੂੰਨ ਹਨ ਇੱਥੇ ਸਿਰਫ ਸਟੇਟ ਅਫਸਰ ਹੀ ਕਾਰ ਖਰੀਦ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਅਜਿਹਾ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਇੱਥੇ ਔਸਤਨ 100 ਵਿੱਚੋਂ ਸਿਰਫ ਇੱਕ ਵਿਅਕਤੀ ਦੇ ਕੋਲ ਆਪਣੀ ਖੁਦ ਦੀ ਕਾਰ ਹੁੰਦੀ ਹੈ।

3. ਮਿਊਜ਼ਿਕ ਵਜਾਉਣਾ : ਸਾਉਥ ਕੋਰੀਆ ਵਿੱਚ ਮਿਊਜ਼ਿਕ ਵਜਾਉਣ ਉੱਤੇ ਵੀ ਪ੍ਰਤੀਬੰਧ ਲੱਗਾ ਹੋਇਆ ਹੈ ਇੱਥੇ ਸਿਰਫ ਤਾਨਾਸ਼ਾਹ ਕਿਮ ਜੋਂਗ ਲਈ ਆਯੋਜਿਤ ਕੀਤੇ ਗਏ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਵਿੱਚ ਹੀ ਮਿਊਜ਼ਿਕ ਅਤੇ ਸਿੰਗਿੰਗ ਦੀ ਆਗਿਆ ਹੈ। ਨਹੀਂ ਤਾਂ ਆਮ ਲੋਕ ਨੱਚਣਾ ਤਾਂ ਦੂਰ ਮਿਊਜ਼ਿਕ ਵੀ ਨਹੀਂ ਵਜਾ ਸਕਦੇ।

4 . ਇੰਟਰਨੈਸ਼ਨਲ ਕਾਲ : ਨਾਰਥ ਕੋਰੀਆ ਵਿੱਚ ਰਹਿੰਦੇ ਹੋਏ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਬਾਹਰ ਕਿਸੇ ਵਿਅਕਤੀ ਨਾਲ ਗੱਲ ਕਰਨਾ ਵੀ ਕਾਫ਼ੀ ਖਤਰਨਾਕ ਸਾਬਿਤ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਇੱਕ ਵਾਰ ਸਾਲ 2007 ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਵਿਅਕਤੀ ਨੂੰ ਸਟੇਡੀਅਮ ਵਿੱਚ ਸ਼ਰੇਆਮ ਗੋਲੀਆਂ ਨਾਲ ਭੁੰਨ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਸੀ ਕਿਉਂਕਿ ਉਸਨੇ ਕੁੱਝ ਇੰਟਰਨੈਸ਼ਨਲ ਕਾਲ ਕਰਨ ਦੀ ਗਲਤੀ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਸੀ।

5 . ਧਾਰਮਿਕ ਅਜਾਦੀ : ਸਾਊਥ ਕੋਰੀਆ ਵਿੱਚ ਧਾਰਮਿਕ ਅਜ਼ਾਦੀ ਨਹੀਂ ਹੈ ਇੱਥੇ ਇੱਕ ਈਸਾਈ ਮਹਿਲਾ ਨੂੰ ਸਿਰਫ ਇਸ ਲਈ ਸਜ਼ਾ – ਏ – ਮੌਤ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਸੀ ਕਿਉਂਕਿ ਉਹ ਬਾਇਬਲ ਦੀ ਕਾਪੀ ਪਬਲਿਕ ਵਿੱਚ ਵੰਡ ਰਹੀ ਸੀ। ਧਰਮ ਦਾ ਪ੍ਰਚਾਰ ਵੀ ਪੁੱਛ ਕੇ ਕਰਨਾ ਪੈਂਦਾ ਹੈ ।

6 . ਇੰਟਰਨੈਟ ਚਲਾਉਣਾ : ਨਾਰਥ ਕੋਰੀਆ ਵਿੱਚ ਤੁਹਾਨੂੰ ਸੌਖੇ ਤੋਂ ਇੰਟਰਨੈਟ ਦੀ ਸਹੂਲਤ ਨਹੀਂ ਮਿਲੇਗੀ ਪਰ ਜੇਕਰ ਕੋਈ ਇਸਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਇੰਟਰਨੈਟ ਚਲਾਉਂਦਾ ਹੈ ਜਾਂ ਪੋਰਨ ਵੇਖਦਾ ਫੜਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਉਸਨੂੰ ਸਜ਼ਾ ਏ ਮੌਤ ਦਿੱਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ।

7 . ਜੀਨਜ਼ ਪਹਿਨਣਾ : ਨਾਰਥ ਕੋਰੀਆ ਵਿੱਚ ਬਲੂ ਜੀਨਜ਼ ਪਹਿਨਣਾ ਗੈਰ ਕਾਨੂੰਨੀ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇੱਥੇ ਦਾ ਮੰਨਣਾ ਹੈ ਡੇਨਿਮ ਜੀਂਸ ਦੁਸ਼ਮਣ ਦੇਸ਼ ਅਮਰੀਕਾ ਦੀ ਪਹਿਚਾਣ ਹੈ ਇਸ ਲਈ ਇੱਥੇ ਬਲੂ ਜੀਨਜ਼ ਪਹਿਨਣਾ ਸਖ਼ਤ ਮਨਾ ਹੈ।

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here