Reserve bank of india Da Nava Farmaan...........

ਰਿਜ਼ਰਵ ਬੈਂਕ ਆਫ਼ ਇੰਡਿਆ ਦਾ ਨਵਾਂ ਫਰਮਾਨ …..

Reserve bank of india Da Nava Farmaan...........

ਜਦੋਂ ਤੋਂ ਨੋਟਬੰਦੀ ਆਈ ਹੈ ਉਦੋਂ ਤੋਂ ਆਏ ਦਿਨ ਕੋਈ ਨਹੀਂ ਕੋਈ ਨਵਾਂ ਨਿਯਮ ਅਤੇ ਕਨੂੰਨ ਬਣਦਾ ਹੀ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ .  ਰਿਜ਼ਰਵ ਬੈਂਕ ਆਫ਼ ਇੰਡਿਆ ਨੇ ਹੁਣ ਇੱਕ ਨਵਾਂ ਫਰਮਾਨ ਜਾਰੀ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ .  ਭਾਰਤ  ਦੇ ਕੇਂਦਰੀ ਬੈਂਕ RBI ਨੇ ਹਾਲ ਹੀ ਵਿੱਚ ਇਹ ਫਰਮਾਨ ਜਾਰੀ ਕੀਤਾ ਹੈ .

ਜਿਸਦੇ ਤਹਿਤ ਹੁਣ ਧਾਰਮਿਕ ,  ਰਾਜਨੀਤਕ ਜਾਂ ਵਿਅਵਸਾਇਕ ਵਰਤੋਂ ਵਾਲੇ ਆਬਜੇਕਸ਼ਨੇਬਲ ਸ਼ਬਦ ਨਵੇਂ ਨੋਟਾਂ ਉੱਤੇ ਲਿਖੇ ਹੋਏ ਮਿਲੋੇ ਤਾਂ ਇਹ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਤੋਂ ਗ਼ੈਰ ਕਾਨੂੰਨੀ ਮੰਨੇ ਜਾਣਗੇ .  ਅਜਿਹੇ ਨੋਟ ਰੱਦੀ ਦੀ ਸ਼੍ਰੇਣੀ ਵਿੱਚ ਆ ਜਾਣਗੇ .  ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਦਈਏ ਕਿ ਜੇਕਰ ਕਿਸੇ ਨੋਟ ਉੱਤੇ ਰੰਗ ,  ਸਿਅਾਹੀ ਜਾਂ ਪੇਨ ਨਾਲ ਲਿਖਿਆ ਹੋਇਆ ਹੋਵੇ,  ਤਾਂ ਅਜਿਹੇ ਨੋਟ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਨਾਲ ਗ਼ੈਰ ਕਾਨੂੰਨੀ ਸ਼੍ਰੇਣੀ ਵਿੱਚ ਨਹੀਂ ਆਣਗੇ .

ਖਾਤਾਧਾਰਕਾਂ ਨੂੰ ਲਗਾਉਣੇ ਪੈਂਦੇ ਸਨ ਬੈਂਕ  ਦੇ ਚੱਕਰ
ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਸਾਨੂੰ ਪਤਾ ਹੀ ਹੈ ਕਿ ਆਬਜੇਕਸ਼ਨਲ ਸ਼ਬਦਾਂ ਵਾਲੇ ਅਜਿਹੇ ਨੋਟਾਂ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਆਏ – ਦਿਨ ਖਾਤਾਧਾਰਕ ਬੈਕਾਂ  ਦੇ ਲਗਾਤਾਰ ਚੱਕਰ ਕੱਟਦੇ ਹਨ .  ਇਸਦੇ ਚਲਦੇ ਖਾਤਾਧਾਰਕਾਂ ਸਮੇਤ ਬੈਂਕ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਵੀ ਕਈ ਸਾਰੀ ਦਿੱਕਤਾਂ ਦਾ ਸਾਮਣਾ ਕਰਣਾ ਪੈਂਦਾ ਹੈ .  ਇਸ ਸਮੱਸਿਆ ਨਾਲ ਨਿਜਾਤ ਦਵਾਉਣ ਲਈ ਰਿਜ਼ਰਵ ਬੈਂਕ ਆਫ਼ ਇੰਡਿਆ ਨੇ ਖਾਤਾਧਾਰਕਾਂ ਨੂੰ ਸੂਚਨਾ ਅਧਿਕਾਰ ਅਧਿਨਿਯਮ  ਦੇ ਤਹਿਤ ਇਹ ਰਾਹਤ ਭਰੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦਿੱਤੀ ਹੈ .

ਰੰਗ ,  ਸਿਅਾਹੀ ,  ਪੇਨ ਨਾਲ ਲਿਖੇ ਨੋਟ ਹੋਣਗੇ ਮੰਨਣ ਯੋਗ
ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਦਈਏ ਕਿ ਰਿਜ਼ਰਵ ਬੈਂਕ ਆਫ਼ ਇੰਡਿਆ  ਦੇ ਵੱਲੋਂ ਇਹ ਸਪਸ਼ਟੀਕਰਨ RTI  ( ਰਾਈਟ ਟੂ ਇਨਫਾਰਮੇਸ਼ਨ )   ਦੇ ਜਰਿਏ ਮੰਗੀ ਗਈ ਦੋ ਸੌ  ( 200 )  ,  ਪੰਜ ਸੌ  ( 500 )  ਅਤੇ ਦੋ ਹਜ਼ਾਰ  ( 2000 )   ਦੇ ਨੋਟਾਂ ਦੀ ਵੈਧਤਾ ਦੀ ਜਾਣਕਾਰੀ  ਦੇ ਬਾਅਦ ਆਇਆ .  ਸਪਸ਼ਟੀਕਰਨ ਵਿੱਚ RBI ਨੇ ਇਹ ਸਾਫ਼ ਕੀਤਾ ਕਿ ਰੰਗ ,  ਸਿਅਾਹੀ ਜਾਂ ਪੇਨ ਨਾਲ ਲਿਖੇ ਨੋਟ ਨਿਯਮਕ ਹੋਣਗੇ .  ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ  ਦੇ ਨੋਟਾਂ ਨੂੰ ਬੈਂਕ ਖਾਤੀਆਂ  ਵਿੱਚ ਜ਼ਰੂਰ ਹੀ ਜਮਾਂ ਕਰਾਇਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ .

RBI ਨੇ ਨੋਟ ਰਿਫੰਡ ਨਿਯਮਾਵਲੀ – 2009 ਦਾ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਹਵਾਲਿਆ ਦਿੰਦੇ ਹੋਏ ਇਹ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਅਾਪਤੀਜਨਕ ਸ਼ਬਦ ਲਿਖੇ ਨੋਟ ਅਤੇ ਰਾਜਨੀਤਕ ਜਾਂ ਧਾਰਮਿਕ ਸੁਨੇਹਾ ਪਰਕਾਸ਼ਨ ਕੀਤੇ ਨੋਟ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਗ਼ੈਰ ਕਾਨੂੰਨੀ ਮੰਨੇ ਜਾਣਗੇ .  ਇਸਦੇ ਇਲਾਵਾ ਵਿਅਕਤੀ – ਹਿੰਮਤ ਵਧਾਉਣ  ਦੇ ਉਦੇਸ਼ ਨਾਲ ਲਿਖੇ ਨੋਟ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਨਾਮਨਜ਼ੂਰ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਜਾਵੇਗਾ .  ਆਮ ਆਦਮੀ ਨੂੰ ਇਸ ਨਵੇਂ ਫਰਮਾਨ ਵਲੋਂ ਕੁੱਝ ਰਾਹਤ ਤਾਂ ਜਰੂਰ ਮਿਲੀ ਹੈ .

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here