Bhartiy Nagrik Di Amarika Nagrikta Khtam....

ਭਾਰਤੀ ਨਾਗਰਿਕ ਦੀ ਅਮਰੀਕੀ ਨਾਗਰਿਕਤਾ ਖਤਮ,ਆਪਰੇਸ਼ਨ ਜੇਨਸ ਦੇ ਤਹਿਤ ਪਹਿਲੀ ਕਾਰਵਾਈ

ਨਿਊਯਾਰਕ :-ਅਮਰੀਕਾ ਦੀ ਨੈਚੁਰਲਾਇਜਡ ਸਿਟੀਜਨਸ਼ਿਪ ਹਾਸਲ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਇੱਕ ਭਾਰਤੀ ਦੀ ਨਾਗਰਿਕਤਾ ਖਤਮ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹੈ।ਉਹ 1991 ਵਿੱਚ ਬਿਨਾਂ ਦਸਤਾਵੇਜਾਂ ਦੇ ਭਾਰਤ ਤੋਂ ਆਇਆ ਸੀ ।ਫ਼ਰਜੀ ਨਾਗਰਿਕਤਾ ਦੇ ਖਿਲਾਫ ਟਰੰਪ ਐਡਮਿਨਿਸਟਰੇਸ਼ਨ ਵਲੋਂ ਚਲਾਏ ਜਾ ਰਹੇ ਆਪਰੇਸ਼ਨ ਜੇਨਸ ਦੇ ਤਹਿਤ ਕੀਤੀ ਗਈ ਇਹ ਪਹਿਲੀ ਕਾਰਵਾਈ ਹੈ ।

ਜਾਣਕਾਰੀ ਲਈ ਦੱਸ ਦਈਏ ਕਿ ਦੂਜੇ ਦੇਸ਼ ਤੋਂ ਆਉਣ ਵਾਲੇ ਸ਼ਖਸ ਨੂੰ ਬਿਨਾਂ ਅਪਲਾਈ ਕੀਤੇ ਮਿਲ ਜਾਣ ਵਾਲੀ ਨਾਗਰਿਕਤਾ ਨੂੰ ਨੇਚੂਰਲਾਇਜਡ ਸਿਟੀਜਨਸ਼ਿਪ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।ਅਜਿਹਾ ਉੱਥੇ ਦੇ ਕਨੂੰਨ ਦੀਆਂ ਸ਼ਰਤਾਂ ਦੇ ਪੂਰੇ ਹੋਣ ਨਾਲ ਹੁੰਦਾ ਹੈ । ਅਮਰੀਕਾ ਵਿੱਚ ਉੱਥੇ ਦੇ ਕਿਸੇ ਸ਼ਖਸ ਨਾਲ ਵਿਆਹ ਕਰਨ ਜਾਂ ਉੱਥੇ ਜਨਮ ਲੈਣ ਨਾਲ ਨੇਚੁਰਲਾਇਜਡ ਸਿਟੀਜਨਸ਼ਿਪ ਮਿਲ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ।

ਦਸਤਾਵੇਜ਼ ਦੇ ਬਿਨਾਂ ਆਇਆ ਸੀ ਨਿਊ ਜਰਸੀ
ਨਿਊ ਜਰਸੀ ਦੇ ਕਾਰਟੇਰੇਟ ਵਿੱਚ ਰਹਿਣ ਵਾਲੇ ਬਲਜਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ( 43 ) ਨੇ 2006 ਵਿੱਚ ਅਮਰੀਕੀ ਮੂਲ ਦੀ ਔਰਤ ਨਾਲ ਵਿਆਹ ਕਰਕੇ ਨੇਚੁਰਲਾਇਜਡ ਸਿਟੀਜਨਸ਼ਿਪ ਹਾਸਲ ਕੀਤੀ ਸੀ । ਜਸਟਿਸ ਡਿਪਾਰਟਮੈਂਟ ਦੇ ਮੁਤਾਬਕ , ਬਲਜਿੰਦਰ ਅਮਰੀਕਾ ਵਿੱਚ 1991 ਵਿੱਚ ਆਇਆ ਸੀ । ਉਸਨੇ ਆਪਣਾ ਨਾਮ ਦਵਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਰੱਖ ਲਿਆ ਸੀ ।

 

Operation Janus Naturalised citizen Indian

ਉਸਨੂੰ ਕੋਰਟ ਨੇ 1992 ਵਿੱਚ ਡਿਪੋਰਟ ਕਰਨ ਦਾ ਆਰਡਰ ਦਿੱਤਾ । ਕਰੀਬ ਇੱਕ ਮਹੀਨੇ ਬਾਅਦ ਉਸਨੇ ਬਲਜਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਨਾਮ ਤੋਂ ਸ਼ਰਨਾਰਥੀ ਦੇ ਤੌਰ ਉੱਤੇ ਰਹਿਣ ਦੀ ਇਜਾਜਤ ਮੰਗੀ । ਹਾਲਾਂਕਿ , ਉਸਨੇ ਆਪਣੀ ਅਰਜ਼ੀ ਵਿੱਚ ਕੋਰਟ ਦੇ ਆਰਡਰ ਅਤੇ ਬਿਨਾਂ ਦਸਤਾਵੇਜਾਂ ਦੇ ਅਮਰੀਕਾ ਆਉਣ ਦਾ ਜਿਕਰ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ।

ਪਿਛਲੇ ਹਫਤੇ ਰੱਦ ਕੀਤੀ ਗਈ ਨਾਗਰਿਕਤਾ

ਪਿਛਲੇ ਸ਼ੁੱਕਰਵਾਰ ਨਿਊ ਜਰਸੀ ਦੇ ਫੈਡਰਲ ਮੁਨਸਫ਼ ਨੇ ਉਸਦੀ ਨੈਚੁਰਲਾਇਜੇਸ਼ਨ ਰੱਦ ਕਰ ਦਿੱਤੀ । ਇਸਦੇ ਬਾਅਦ ਉਹ ਬੇਦਖ਼ਲੀ ਦੀ ਕਾਰਵਾਈ ਦੇ ਦਾਇਰੇ ਵਿੱਚ ਆ ਗਿਆ । ਟਰੰਪ ਐਡਮਿਨਿਸਟਰੇਸ਼ਨ ਦੇ ਯੂਐਸ ਸਿਟੀਜਨਸ਼ਿਪ ਐਂਡ ਇਮੀਗਰੇਸ਼ਨ ਸਰਵਿਸ ਡਾਇਰੈਕਟਰ ਫਰਾਂਸਿਸ ਸਿਸਨਾ ਨੇ ਕਿਹਾ , ਮੈਨੂੰ ਉਂਮੀਦ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਮਾਮਲਾ ਅਤੇ ਜੋ ਇਸਨੂੰ ਫਾਅਲੋ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਲਈ ਇਹ ਇੱਕ ਸਖ਼ਤ ਮੈਸੇਜ ਹੋਵੇਗਾ ਕਿ ਅਮਰੀਕਾ ਵਿੱਚ ਫਰਜੀ ਨਾਗਰਿਕਤਾ ਹਾਸਲ ਕਰਨਾ ਬਰਦਾਸ਼ਤ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ ।

3 ਲੱਖ 15 ਹਜਾਰ ਫਿੰਗਰ ਪ੍ਰਿੰਟ ਡਾਟਾ ਗਾਇਬ

ਅਮਰੀਕਾ ਵਿੱਚ ਸਤੰਬਰ ਵਿੱਚ ਪਤਾ ਲੱਗਾ ਸੀ ਕਿ 3 ਲੱਖ 15 ਹਜਾਰ ਕੇਸ ਵਿੱਚ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਫਿੰਗਰ ਪ੍ਰਿੰਟ ਡਾਟਾ ਗਾਇਬ ਹੈ । ਸਿੰਘ ਦੇ ਖਿਲਾਫ ਸਤੰਬਰ ਵਿੱਚ ਹੀ ਕੇਸ ਦਰਜ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ । ਇਸਦੇ ਇਲਾਵਾ ਕਨੇਕਟਿਕਟ ਅਤੇ ਫਲੋਰੀਡਾ ਵਿੱਚ ਦੋ ਪਾਕਿਸਤਾਨੀਆਂ ਦੇ ਖਿਲਾਫ ਵੀ ਅਜਿਹਾ ਹੀ ਮਾਮਲਾ ਦਰਜ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ ।

ਅਮਰੀਕੀ ਸਾਂਸਦਾਂ ਵੱਲੋਂ ਐੱਚ1ਬੀ ਵੀਜ਼ਾ ਨਿਯਮਾਂ ‘ਚ ਬਦਲਾਅ ਦਾ ਵਿਰੋਧ, ਆਖੀ ਇਹ ਵੱਡੀ ਗੱਲ…

ਵਾਸ਼ਿੰਗਟਨ : ਅਮਰੀਕੀ ਸੰਸਦ ਦੇ ਕੁਝ ਮੈਂਬਰਾਂ ਨੇ ਟਰੰਪ ਪ੍ਰਸਾਸ਼ਨ ਦੇ ਐੱਚ1ਬੀ ਵੀਜ਼ਾ ਰੂਲਜ਼ ਵਿਚ ਬਦਲਾਅ ਕੀਤੇ ਜਾਣ ਦਾ ਵਿਰੋਧ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਮੈਂਬਰਾਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਨਾਲ 5 ਤੋਂ 7.5 ਲੱਖ ਭਾਰਤੀ-ਅਮਰੀਕੀਆਂ ਨੂੰ ਅਮਰੀਕਾ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਜਾਣਾ ਪਵੇਗਾ ਅਤੇ ਜਿਸ ਦੇ ਸਿੱਟੇ ਵਜੋਂ ਦੇਸ਼ ਤੋਂ ਟੈਲੈਂਟ ਵੀ ਚਲਿਆ ਜਾਵੇਗਾ।

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here