27 Pinda Di Pancayat Walo Mahilawa Ate Kudiya Da Mobile Use Karan Te Layi Rook

27 ਪਿੰਡਾਂ ਦੀ ਪੰਚਾਇਤ ਨੇ ਮਹਿਲਾਵਾਂ ਤੇ ਲੜਕੀਆਂ ਵੱਲੋਂ ਮੋਬਾਇਲ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਨ ‘ਤੇ ਲਗਾਈ ਰੋਕ….

27 ਪਿੰਡਾਂ ਦੀ ਪੰਚਾਇਤ ਨੇ ਮਹਿਲਾਵਾਂ ਤੇ ਲੜਕੀਆਂ ਵੱਲੋਂ ਮੋਬਾਇਲ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਨ ‘ਤੇ ਲਗਾਈ ਰੋਕ..

27 Pinda Di Pancayat Walo Mahilawa Ate Kudiya Da Mobile Use Karan Te Layi Rook

women Mobile using Stop    ਭੋਪਾਲ: ਮੱਧ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਦੇ ਸ਼ਯੋਪੁਰ ਜਿਲ੍ਹੇ ਦੇ 27 ਪਿੰਡਾਂ ਵਿੱਚ ਔਰਤਾਂ ਅਤੇ ਲੜਕੀਆਂ ਵੱਲੋਂ ਮੋਬਾਇਲ ਫੋਨ ਦਾ ਇਸਤੇਮਾਲ ਕਰਨ ਉੱਤੇ ਪੰਚਾਇਤ ਨੇ ਰੋਕ ਲਗਾ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਪਿੰਡਾਂ ਵਿੱਚ ਸਹਾਰਿਆ ਆਦਿਵਾਸੀਆਂ ਦੀ ਅਧਿਕਤਾ ਹੈ। ਪੰਚਾਇਤ ਦੇ ਮੈਬਰਾਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਫੈਸਲਾ ਸਮਾਜ ਦੇ ਸੁਧਾਰ ਦੀ ਦਿਸ਼ਾ ਵਿੱਚ ਚੁੱਕੇ ਗਏ ਕਈ ਕਦਮਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਹੈ।

ਓੱਛਾ ਪਿੰਡ ਵਿੱਚ 27 ਪਿੰਡਾਂ ਦੇ ਸਹਾਰਿਆ ਭਾਈਚਾਰੇ ਦੀ ਪੰਚਾਇਤ ਬੁਲਾਈ ਗਈ ਸੀ। ਇਸ ਪੰਚਾਇਤ ਵਿੱਚ ਔਰਤਾਂ ਅਤੇ ਲੜਕੀਆਂ ਉੱਤੇ ਮੋਬਾਇਲ ਫੋਨ ਦਾ ਇਸਤੇਮਾਲ ਕਰਨ ਉੱਤੇ ਰੋਕ ਲਗਾਉਣ ਦਾ ਫੈਸਲਾ ਕੀਤਾ ਗਿਆ। ਪੰਚਾਇਤ ਦੇ ਮੁਤਾਬਕ ਜੋ ਵੀ ਮਹਿਲਾ ਜਾਂ ਕੁੜੀ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਮੋਬਾਇਲ ਦਾ ਇਸਤੇਮਾਲ ਕਰਦੇ ਵੇਖੀ ਗਈ, ਉਸ ਉੱਤੇ ਜੁਰਮਾਨਾ ਲਗਾਇਆ ਜਾਵੇਗਾ। ਪਰ ਜੇਕਰ ਕਿਸੇ ਮਹਿਲਾ ਜਾਂ ਕੁੜੀ ਨੇ ਦੂਜੀ ਵਾਰ ਪੰਚਾਇਤ ਦੇ ਆਦੇਸ਼ ਦੀ ਉਲੰਘਣਾ ਕੀਤੀ ਤਾਂ ਉਸਨੂੰ ਭਾਈਚਾਏ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਜਾਵੇਗਾ।

27 ਪਿੰਡਾਂ ਦੀ ਪੰਚਾਇਤ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਇੱਕ ਰਾਮ ਸਵਰੂਪ ਆਦਿਵਾਸੀ ਨੇ ਕਿਹਾ, ਮੋਬਾਇਲ ਫੋਨ ਔਰਤਾਂ ਅਤੇ ਲੜਕੀਆਂ ਉੱਤੇ ਭੈੜਾ ਅਸਰ ਪਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ਇਸ ਲਈ ਇਹ ਫੈਸਲਾ ਲਿਆ ਗਿਆ। ਜੋ ਪੰਚਾਇਤ ਦੇ ਫੈਸਲੇ ਦੀ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਉਲੰਘਣਾ ਕਰੇਗਾ, ਉਸ ਉੱਤੇ ਜੁਰਮਾਨਾ ਲੱਗੇਗਾ। ਦੂਜੀ ਵਾਰ ਆਦੇਸ਼ ਦੀ ਪਾਲਣਾ ਨਾ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਨੂੰ ਭਾਈਚਾਰੇ ਦਾ ਮੈਂਬਰ ਨਹੀਂ ਰਹਿਣ ਦਿੱਤਾ ਜਾਵੇਗਾ।

ਰਾਮਸਵਰੂਪ ਆਦਿਵਾਸੀ ਨੇ ਦੱਸਿਆ, ‘ਪੰਚਾਇਤ ਬੀਤੇ ਇੱਕ ਮਹੀਨੇ ਵਿੱਚ ਤਿੰਨ ਵਾਰ ਬੁਲਾਈ ਗਈ। ਪੰਚਾਇਤ ਦੇ ਹੋਰ ਫੈਂਸਲਿਆਂ ਵਿੱਚ ਸਹਾਰਿਆ ਭਾਈਚਾਰੇ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਸ਼ਰਾਬ ਪੀਣ ਉੱਤੇ ਰੋਕ ਲਗਾਉਣਾ ਵੀ ਸ਼ਾਮਿਲ ਸੀ। ਇਸਦੇ ਇਲਾਵਾ ਸਿੱਖਿਆ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਕਿਵੇਂ ਜਾਗਰੂਕਤਾ ਬਧਾਈ ਜਾਵੇ, ਇਸ ਸੰਬੰਧ ਵਿੱਚ ਚੁੱਕੇ ਜਾਣ ਵਾਲੇ ਕਦਮਾਂ ਉੱਤੇ ਵਿਚਾਰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ। ਭਾਈਚਾਰੇ ਦੇ ਨੇਤਾਵਾਂ ਵੱਲੋਂ ਲਏ ਗਏ ਤੀਸਰੇ ਫੈਸਲੇ ਵਿੱਚ ਔਰਤਾਂ ਅਤੇ ਲੜਕੀਆਂ ਵੱਲੋਂ ਮੋਬਾਇਲ ਦੇ ਇਸਤੇਮਾਲ ਉੱਤੇ ਰੋਕ ਲਗਾਉਣਾ ਹੈ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਸਭ ਫੈਂਸਲਿਆਂ ਦਾ ਮਕਸਦ ਸਮਾਜ ਵਿੱਚ ਸੁਧਾਰ ਲਿਆਉਣ ਹੈ।’

ਹਾਲਾਂਕਿ ਪੰਚਾਇਤ ਦੇ ਫੈਸਲੇ ਉੱਤੇ ਖੁੱਲੇ ਤੌਰ ਉੱਤੇ ਪ੍ਰਤੀਕਿਰਆ ਪ੍ਰਗਟ ਕਰਨ ਲਈ ਸਹਾਰਿਆ ਭਾਈਚਾਰੇ ਦੀਆਂ ਔਰਤਾਂ ਅਤੇ ਲੜਕੀਆਂ ਅੱਗੇ ਨਹੀਂ ਆਈਆਂ ਹਨ ਪਰ ਉਹ ਇਸ ਫੈਸਲੇ ਤੋਂ ਖੁਸ਼ ਨਹੀਂ ਹਨ। ਭਾਈਚਾਰੇ ਨਾਲ ਜੁੜੀ ਇੱਕ ਕੁੜੀ ਨੇ ਪਹਿਚਾਣ ਗੁਪਤ ਰੱਖਣ ਦੀ ਸ਼ਰਤ ਉੱਤੇ ਕਿਹਾ, ‘ਮੋਬਾਇਲ ਫੋਨ ਅੱਗੇ ਵਧਣ ਦਾ ਇੱਕ ਪ੍ਰਤੀਕ ਵੀ ਹੈ ਅਤੇ ਪੁਰਸ਼ ਇਹ ਅਧਿਕਾਰ ਸਾਡੇ ਤੋਂ ਖੋਹਣਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਨ ਜੋ ਕਿ ਆਪਣੇ ਉੱਤੇ ਖੁਦ ਹੀ ਭਰੋਸਾ ਨਹੀਂ ਰੱਖਦੇ।’

ਮੱਧ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਮਹਿਲਾ ਕਮਿਸ਼ਨ ਨੇ ਪੰਚਾਇਤ ਦੇ ਇਸ ਫਰਮਾਨ ਦਾ ਸੰਗਿਆਨ ਲਿਆ ਹੈ। ਰਾਜ ਮਹਿਲਾ ਕਮਿਸ਼ਨ ਦੀ ਮੈਂਬਰ ਸਰੋਜ ਤੋਮਰ ਨੇ ਕਿਹਾ, ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦਾ ਫਰਮਾਨ ਜਾਰੀ ਕਰਨਾ ਸ਼ਰਮਨਾਕ ਹੈ। ਰਾਜ ਮਹਿਲਾ ਕਮਿਸ਼ਨ ਨੇ ਇਸਦਾ ਜਾਂਚ ਕਰਨ ਦਾ ਜਿੰਮਾ ਲਿਆ ਹੈ ਅਤੇ ਛੇਤੀ ਹੀ ਠੀਕ ਕਾਰਵਾਈ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇਗੀ।

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here