ਪੈਟਰੋਲ-ਡੀਜ਼ਲ ਦੇ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਹੋਣ ਵਾਲੇ ਵਾਧੇ ‘ਤੇ ਲੱਗੀ ਰੋਕ

Petrol Diesel De Rojana Hoon Aalye Wadye Te Lagi Rook 1

ਪੈਟਰੋਲ-ਡੀਜ਼ਲ ਦੀ ਲਗਾਤਾਰ ਵੱਧਦੀ ਕੀਮਤਾਂ ਉੱਤੇ ਹੁਣ ਬ੍ਰੇਕ ਲੱਗ ਗਿਆ ਹੈ। ਅਗਲੇ 10 ਦਿਨ ਪੈਟਰੋਲ-ਡੀਜ਼ਲ ਦੇ ਮੁੱਲ ਵਿੱਚ ਕੋਈ ਵਾਧਾ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗਾ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਇੰਟਰਨੈਸ਼ਨਲ ਮਾਰਕਿਟ ਵਿੱਚ ਕਰੂਡ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਵਿੱਚ ਤੇਜ਼ੀ ਜਾਰੀ ਹੈ। ਪਰ 2 ਮਈ ਤੱਕ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਪੈਟਰੋਲ-ਡੀਜ਼ਲ ਦੇ ਮੁੱਲ ਸਥਿਰ ਰਹਿਣਗੇ। ਇਸਦੇ ਪਿੱਛੇ ਇੱਕ ਬਹੁਤ ਵੱਡਾ ਕਾਰਨ ਹੈ , ਜਿਸਦੀ ਵਜ੍ਹਾ ਨਾਲ ਆਇਲ ਮਾਰਕੇਟਿੰਗ ਕੰਪਨੀਆਂ ( IOC, HPCL, BPCL) ਨੇ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਬਦਲਣ ਵਾਲੇ ਭਾਅ ਨੂੰ ਰੋਕ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਕੰਪਨੀਆਂ ਨੂੰ ਇਸ ਤੋਂ ਨੁਕਸਾਨ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਅਮਰੀਕੀ ਡਾਲਰ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ ਰੁਪਈਆ ਬਹੁਤ ਕਮਜ਼ੋਰ ਹੋ ਰਿਹਾ ਹੈ, ਜਿਸਦੀ ਵਜ੍ਹਾ ਨਾਲ ਕੰਪਨੀਆਂ ਦੀ ਲਾਗਤ ਵੱਧ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਕੱਚਾ ਤੇਲ ਖਰੀਦਣਾ ਕੰਪਨੀਆਂ ਲਈ ਮਹਿੰਗਾ ਹੋਵੇਗਾ।

ਨਹੀਂ ਵਧਣਗੇ ਪੈਟਰੋਲ-ਡੀਜ਼ਲ ਦੇ ਮੁੱਲ

ਤੇਲ ਕੰਪਨੀਆਂ ਨੇ ਪੈਟਰੋਲ ਅਤੇ ਡੀਜ਼ਲ ਦੇ ਮੁੱਲ ਵਿੱਚ ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਹੋਣ ਵਾਲੇ ਵਾਧੇ ‘ਤੇ ਫਿਲਹਾਲ ਰੋਕ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਦਰਅਸਲ ਦੱਖਣ ਰਾਜ ਕਰਨਾਟਕ ਵਿੱਚ 12 ਮਈ ਨੂੰ ਚੋਣ ਹੋਣ ਵਾਲੇ ਹਨ। ਇਸ ਲਈ ਅਜਿਹਾ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਖਾਸ ਗੱਲ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਪਿਛਲੇ 8 ਦਿਨਾਂ ਵਿੱਚ ਵੀ ਪੈਟਰੋਲ-ਡੀਜਲ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਵਿੱਚ ਕੋਈ ਵਾਧਾ ਨਹੀਂ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਬਾਜ਼ਾਰ ਵਿੱਚ ਇਸਦੇ ਮੁੱਲ ਦੋ ਡਾਲਰ ਪ੍ਰਤੀ ਬੈਰਲ ਵੱਧ ਚੁੱਕੇ ਹਨ।

ਸਰਕਾਰ ਦਾ ਕੋਈ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਨਹੀਂ

ਪੈਟਰੋਲ-ਡੀਜ਼ਲ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਉੱਤੇ ਪੈਟਰੋਲੀਅਮ ਮੰਤਰਾਲੇ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਕੀਮਤਾਂ ਨਾਲ ਮੰਤਰਾਲੇ ਦਾ ਕੋਈ ,ਮੇਲ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਇਹ ਸਭ ਕੰਪਨੀਆਂ ਤੈਅ ਕਰਦੀਆਂ ਹਨ ਕਿ ਕੀਮਤਾਂ ਵਿੱਚ ਕਿੰਨਾ ਬਦਲਾਵ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। ਕਰਨਾਟਕ ਚੋਣ ਦੀ ਵਜ੍ਹਾ ਤੋਂ ਕੀਮਤਾਂ ਵਿੱਚ ਵਾਧੇ ਨੂੰ ਰੋਕਿਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਗੁਜਰਾਤ ਵਿਧਾਨ ਸਭਾ ਚੋਣ ਦੇ ਦੌਰਾਨ ਵੀ ਤੇਲ ਕੰਪਨੀਆਂ ਨੇ ਪੈਟਰੋਲ-ਡੀਜ਼ਲ ਦੇ ਮੁੱਲ ਵਿੱਚ ਹੋਣ ਵਾਲੇ ਵਾਧੇ ਉੱਤੇ ਰੋਕ ਲਗਾਈ ਸੀ।

ਦਿੱਲੀ ‘ਚ ਪੈਟਰੋਲ 5 ਸਾਲਾਂ ‘ਚ ਸਭ ਤੋਂ ਸ਼ਿਖਰ ‘ਤੇ ਪਹੁੰਚ ਗਿਆ ਹੈ। ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਬਜ਼ਾਰ ‘ਚ ਕੱਚੇ ਤੇਲ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ‘ਚ ਲਗਾਤਾਰ ਵਾਧੇ ਕਾਰਨ ਪੈਟਰੋਲ ਦੇ ਰੇਟ ਸਿਤੰਬਰ 2013 ਦੇ ਬਾਅਦ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ। ਰਾਜਧਾਨੀ ਦਿੱਲੀ ‘ਚ ਸ਼ੁੱਕਰਵਾਰ ਨੂੰ ਪੈਟਰੋਲ ਦੀ ਕੀਮਤ 74.08 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਲੀਟਰ ਹੋ ਗਈ ਹੈ। ਉੱਥੇ ਹੀ ਡੀਜ਼ਲ ਦੀ ਕੀਮਤ 66.27 ਰੁਪਏ ਹੋ ਗਈ ਹੈ। ਇਸ ਸਮੇਂ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਬਾਜ਼ਾਰ ‘ਚ ਇੰਡਿਅਨ ਬਾਸਕੇਟ ( ਕੱਚੇ ਤੇਲ ) ਦੀ ਕੀਮਤ ਜਦੋਂ ਕਿ ਅਪ੍ਰੈਲ ਵਿੱਚ ਅੰਤਰਰਾਸ਼ਟਰੀ ਬਾਜ਼ਾਰ ਵਿੱਚ ਤੇਲ ਦੇ ਮੁੱਲ ਕਰੀਬ 74 ਡਾਲਰ ਹੈ । ਕਰੂਡ 2016 – 17 ਵਿੱਚ 47.56 ਡਾਲਰ ਪ੍ਰਤੀ ਬੈਰਲ ਸੀ। ਮਾਰਚ 2018 ਵਿੱਚ ਇਹ ਕੀਮਤ ਵਧਕੇ 63 . 80 ਡਾਲਰ ਉੱਤੇ ਚਲੀ ਗਈ।

LEAVE A REPLY