Nahi Taleya Hje Toofan

ਨਹੀਂ ਟਲਿਆ ਹਜੇ ਤੂਫਾਨ ਦਾ ਖਤਰਾ, ਮੌਸਮ ਵਿਭਾਗ ਨੇ ਕੀਤਾ 23 ਰਾਜਾਂ ਨੂੰ ਅਲਰਟ ਜਾਰੀ…

ਦੇਸ਼ ਦੇ ਕਈ ਰਾਜਾਂ ਵਿੱਚ ਤੂਫਾਨ ਦਾ ਖ਼ਤਰਾ ਹੁਣ ਤੱਕ ਬਣਿਆ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਮੰਗਲਵਾਰ ਰਾਤ ਨੂੰ ਦਿੱਲੀ ਵਿੱਚ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਤੋਂ ਰਾਜਸਥਾਨ, ਹਰਿਆਣਾ ਹੋ ਕੇ ਆਈਆਂ ਤੇਜ਼ ਹਵਾਵਾਂ ਨੇ ਇੱਕ ਵਾਰ ਫਿਰ ਮੌਸਮ ਦਾ ਮਿਜਾਜ ਬਦਲ ਦਿੱਤਾ। ਇਸ ਨਾਲ ਕਈ ਥਾਵਾਂ ‘ਤੇ ਤੇਜ਼ ਹਵਾ ਅਤੇ ਮੀਂਹ ਆਇਆ। ਮੌਸਮ ਵਿਭਾਗ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ 13-14 ਮਈ ਨੂੰ ਫਿਰ ਇੰਝ ਹੀ ਹਾਲਾਤ ਹੋਣਗੇ।

ਮੌਸਮ ਵਿਭਾਗ ਨੇ ਅਜੇ ਵੀ 23 ਰਾਜਾਂ ਵਿੱਚ ਅਲਰਟ ਜਾਰੀ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਇਸਦਾ ਅਸਰ ਬਿਹਾਰ, ਪ.ਬੰਗਾਲ, ਦਿੱਲੀ, ਯੂਪੀ, ਹਰਿਆਣਾ, ਰਾਜਸਥਾਨ, ਚੰਡੀਗੜ ਅਤੇ ਪੂਰਬ ਰਾਜਾਂ ਵਿੱਚ ਪਏਗਾ। ਕਰਨਾਟਕ, ਤਮਿਲਨਾਡੂ, ਕੇਰਲ, ਆਂਧਰਾ ਅਤੇ ਤੇਲੰਗਾਨਾ ਵਿੱਚ ਵੀ ਗਰਜ-ਚਮਕ ਦੇ ਨਾਲ ਬੰਦਾ-ਬਾਂਦੀ ਹੋਵੇਗੀ।

ਦੱਸ ਦਈਏ ਕਿ ਦਿੱਲੀ ਅਤੇ ਉੱਤਰ ਭਾਰਤ ਤੱਕ ਆਉਣ ਵਾਲੇ ਤੂਫਾਨ ਦੀ ਸ਼ੁਰੁਆਤ ਭੂਮੱਧ ਸਾਗਰ ਤੋਂ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਦਰਅਸਲ, ਜਦੋਂ ਸਮੁੰਦਰ ਦਾ ਤਾਪਮਾਨ 25 ਵਲੋਂ 29 ਡਿਗਰੀ ਸੇਲਸਿਅਸ ਪਹੁੰਚ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਉਦੋਂ ਸਮੁੰਦਰ ਵਿੱਚ ਕਈ ਮੀਟਰ ਉੱਚੀ ਲਹਿਰ ਉੱਠਣ ਲੱਗਦੀਆਂ ਹਨ। ਇਸ ਤੋਂ ਸਮੁੰਦਰੀ ਤੂਫਾਨ ਬਣਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਲਹਿਰਾਂ ਨਮੀ ਅਸਮਾਨ ਵਿੱਚ ਉੱਠਣ ਲੱਗਦੀਆਂ ਹਨ।

ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਹਵਾਵਾਂ ਤੁਰਕੀ, ਇਰਾਕ, ਈਰਾਨ, ਅਫਗਾਨਿਸਤਾਨ, ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਵਲੋਂ ਹੁੰਦੇ ਹੋਏ ਭਾਰਤ ਦੇ ਜੰਮੂ – ਕਸ਼ਮੀਰ ਵਿੱਚ ਦਸਤਕ ਦਿੰਦੀਆਂ ਹਨ। ਇੱਥੇ 20 ਹਜ਼ਾਰ ਫੁੱਟ ਦੀ ਉਚਾਈ ਤੱਕ ਸਥਿਤ ਪਹਾੜਾਂ ਨਾਲ ਟਕਰਾਉਂਦੀਆਂ ਹਨ।

ਹਾਲਾਂਕਿ ਤੁਰਕੀ, ਈਰਾਨ, ਅਫਗਾਨਿਸਤਾਨ ਮੈਦਾਨੀ ਇਲਾਕੇ ਹਨ ਇਸ ਲਈ ਇਹ ਹਵਾਵਾਂ ਇੱਥੇ ਨਹੀਂ ਰੁਕਦੀਆਂ। ਫਿਰ ਜੰਮੂ-ਕਸ਼ਮੀਰ ਪਹੁੰਚਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਪਹਾੜਾਂ ਨਾਲ ਟਕਰਾ ਕੇ ਉੱਤਰ ਭਾਰਤ ਦੇ ਪਹਾੜੀ ਅਤੇ ਮੈਦਾਨੀ ਇਲਾਕਿਆਂ ਦਾ ਰੁਖ਼ ਕਰ ਲੈਂਦੀਆਂ ਹਨ। ਜਿਸ ਦੇ ਨਾਲ ਰਾਜਸਥਾਨ, ਦਿੱਲੀ, ਹਰਿਆਣਾ ਅਤੇ ਉੱਤਰ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਜਿਹੇ ਰਾਜਾਂ ਦੇ ਮੌਸਮ ਵਿੱਚ ਤਬਦੀਲੀ ਆਉਂਦੀ ਹੈ।

ਦਸ ਦਈਏ ਕਿ ਸੋਮਵਾਰ ਅਤੇ ਮੰਗਲਵਾਰ ਨੂੰ ਜੰਮੂ – ਕਸ਼ਮੀਰ, ਹਿਮਾਚਲ ਅਤੇ ਉਤਰਾਖੰਡ ਦੇ ਵੱਡੇ ਇਲਾਕੇ ਵਿੱਚ ਬਰਫਬਾਰੀ ਹੋਈ ਹੈ। ਕੁੱਝ ਸਥਾਨਾਂ ਉੱਤੇ ਤੇਜ਼ ਹਵਾ ਦੇ ਨਾਲ ਮੀਂਹ ਅਤੇ ਗੜੇ ਗਿਰੇ। ਰਾਜਸਥਾਨ, ਹਰਿਆਣਾ, ਦਿੱਲੀ, ਯੂਪੀ, ਪੰਜਾਬ ਅਤੇ ਚੰਡੀਗੜ ਵਿੱਚ 50 ਵਲੋਂ 70 ਕਿਮੀ ਦੀ ਰਫਤਾਰ ਨਾਲ ਹਵਾਵਾਂ ਚੱਲੀਆਂ।

Sharing is caring!

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here